ng’ombe wa mazi-
wa kwa wafugaji wenye
thamani ya jumla ya Sh

na upungufu wa maziwa
katika kaunti hiyo. '

nunua ng’ombe wa maziwa
244 kwa ajili ya kata 35, am-

ng’ombe 40, Burumba, 18
Nambale 10 na Mdenje

| ERIKALI ya kaunti -
_ ya Busia imesambaza

milioni 24 ili kukabiliana

Fedha hizo zinatumia ku-

bapo wafugaji katika kata ya
Chakol Kaskazini wamepata

1ana wieru nchini Ken
Mtandao).
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ya kuchoma moto hivi
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karibuni. Eneo hilo limef
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watano.
Gavana wa kaunti hiyo, mazi- wa ya ziada, la- “
Sospeter Ojaamong, alisema  kini pia kuweka usalama wa
mradi huo una lengola chakula,” alisema Ojaamong. ~ wagili
kupunguza matatizo yalishe ~ ~Busia kwa sasainazalisha ~ wamel
. kwawananchi kutokanana  lita82,191 za maziwa kwa mpun
takwimu za Taasisi yaUtafii ~ siku na takribani lita mil- moja }
wa Kilimo na Mifugo (Kalro) ioni 27 kwa mwaka, huku umws
kuonesha kati ya watoto 100 {kizalisha lita milioni 27 kwa ~ nzurl
wa umri wa chini ya miaka mwaka, wakati mahitaji ni ) Me
‘mitano katika kaunti hiyo, - - lita 60,000 kwa mwaka. aji kaF
26 26 wanasumbuliwa na Gavana wa Kg}icho, Paul  Tanui
tapiamlo. ' Chepkwony na Ojaamong wana
’ 13‘Lengo ni kuboresha wamekubaliana kujadili su- kerz‘zt
uzalishaji wa maziwa utaka- alala upunggfu wa n}iwa 112112
owezesha kuinua uchumi kwa Waf.ugall wa Kericho e
wa watu kupitia mauzo’ya kuuza bidhaa hiyo Busia. - -
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RCaagiza
wanaotumia
vyandarua kuvua

samaki wakamatwe

NA TIGANYA VINCENT, TABORA

MKUU wa Mkoa (RC) wa Tabora, Aggrey
Mwanri, amewaagiza viongozi wa Vijiji na mltag,
kuwakamata watu wote watakaokutwa waki-
tumia vyandarua kwa matumizi mengine tofauti
na kujikinga na mbu. :

Amesema kwamba, matumizi ya vyandarua
tofauti na kujikinga na mbu, yanapingana na
juhudi za Serikali za kupambana malaria na
kusababisha kupoteza nguvu kazi ya Taifa.

Mwanri alitoa maagizo hayo juzi wilayani
Kaliua, Mkoa wa Tabora, wakati wa uzinduzi wa
kampeni ya Mkoa wa Tabora iitwayo ziro malaria
inaanza na mimi.

“Kuna baadhi ya watu wanatumia vyandarua
kuvulia samaki katika madimbwi na wengine

wanavitumia kuzungushia vifaranga vya kuku

visishambuliwe na mwewe.

“Kuna wengine wanavitumia vyandarua hivyo
kwa ajili ya kuzungushia bustani za matunda na
mboga mboga ili kuzuia wadudu waharibifu.

“Matumizi hayo yote ni kinyume na kujikinga
na mbu wa maralia, jambo ambalo siwezi kulivu-
milia kwa sababu linakwenda kinyume na maa-
gizo ya Serikali ya kupambana na maralia.

vyandarua kuvulia samaki na katika matumizi
mengine kwani hayo siyo malengo la Serikali”
alisema Mwanri.

Awali, Mganga Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk.
Honoratha Rutatatinisibwa, alisema mwelekeo
wa Serikali ni kuhakikisha ifikapo mwaka 2030,
ugonjwa wa malaria uwe umetokomezwa.

“Takwimu zinaonyesha kwamba, kiwango cha
maambukizi ya ugonjwa wa malaria kwa Mkoa
wa Tabora bado ni kikubwa kwani Halmashauri
ya Wilaya ya Kaliua ina asilimia 16.7, Uyui ina asil-
imia 16.1 na Wilaya ya Sikonge ina asilimia 13.9.

“Wilaya ya Urambo ina asilimia 12.8, Manispaa
ya Tabora ina asilimia 8.9, Halmashauri ya Wilaya
ya Nzega ina asimilia 8.7, Nzega Mji ina asilimia
6.8 na Wilaya ya Igunga ina asilimia 5.6.

“Kwa hiyo, nguvu zaidi zinahitajika katika
kupambana na tatizo la malaria mkoani Tabora
kabla hali haijawa mbaya zaidi” alisema Dk, Ruta-
tatinisibwa.
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